Số hộ chiếu có bị thay đổi khi cấp lại?

Số hộ chiếu có bị thay đổi khi cấp lại? Khi bạn cấp lại hay gia hạn hộ chiếu thì số hộ chiếu của bạn được giữ nguyên như cũ hay là một dãy số khác? Hãy cùng Hoatieu.vn đi tìm lời giải đáp cho câ hỏi trên.

1. Số hộ chiếu là gì?

Đối với hộ chiếu phổ thông thì sổ hộ chiếu là một dãy số có 7 chữ số, phía trước dãy số này là một chữ cái in hoa (cụ thể là chữ B với hộ chiếu phổ thông tại Việt Nam).

Số hộ chiếu được in trên sổ hộ chiếu vị trí phía dưới dòng chữ “số hộ chiếu/passport”. Các bạn có thể tìm thấy dãy số này tại trang số 1 hoặc trang số 2 của sổ hộ chiếu

Khi bạn muốn thực hiện thủ tục xuất nhập cảnh thì dãy số hộ chiếu là một điều quan trọng, không thể thiếu.

2. Số hộ chiếu có bị thay đổi khi cấp lại?

Khi bạn cấp lại sổ hộ chiếu thì số hộ chiếu sẽ bị thay đổi sang dãy số khác với dãy số cũ.

3. Cấp lại hộ chiếu hết hạn mất bao lâu?

Số hộ chiếu có bị thay đổi khi cấp lại?

Thời hạn cấp lại hộ chiếu là:

  • Không quá 08 ngày làm việc kể từ ngày Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương tiếp nhận hồ sơ hợp lệ.
  • Không quá 05 ngày làm việc kể từ ngày Cục Quản lý xuất nhập cảnh, Bộ Công an tiếp nhận hồ sơ hợp lệ.

Sau đây là thủ tục cấp lại sổ hộ chiếu:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Hồ sơ cấp lại hổ chiếu phổ thông gồm:

  • 01 tờ khai theo mẫu;
  • 02 ảnh mới chụp, cỡ 4cm x 6cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu, phông nền màu trắng.
  • Hộ chiếu phổ thông cấp lần gần nhất đối với người đã được cấp hộ chiếu; trường hợp hộ chiếu bị mất phải kèm đơn báo mất hoặc thông báo về việc đã tiếp nhận đơn của cơ quan có thẩm quyền.
  • Bản chụp Chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân đối với trường hợp có sự thay đổi thông tin về nhân thân so với thông tin trong hộ chiếu đã cấp lần gần nhất.

* Đối với người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự, người chưa đủ 14 tuổi thì:

  • Tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu theo mẫu phải do cha, mẹ hoặc người đại diện theo pháp luật khai, ký tên và được Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó thường trú hoặc tạm trú xác nhận, đóng dấu giáp lai ảnh.
  • Nộp 01 bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh đối với người chưa đủ 14 tuổi.
  • Bản chụp có chứng thực giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp chứng minh người đại diện hợp pháp đối với người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự, người chưa đủ 14 tuổi. Trường hợp bản chụp không có chứng thực thì xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu.

Bước 2: Nộp hồ sơ

Các bạn có thể nộp hồ sơ tại:

  • Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thảnh phố trực thuộc Trung ương nơi thuận lợi.
  • Cục Quản lý xuất nhập cảnh, Bộ Công an

Hình thức nộp hồ sơ: trực tiếp hoặc thông qua đường bưu điện

4. Hộ chiếu còn hạn 1 năm có đổi được không?

Thông tư 29/2016/TT-BCA quy định thủ tục cấp lại hộ chiếu trong các trường hợp mất, hư hỏng…

=> Hộ chiếu còn thời hạn thì các bạn vẫn được cấp lại trong các trường hợp làm mất, hư hỏng, …

5. Mất hộ chiếu xin cấp lại có bị phạt không?

Làm mất hộ chiếu sẽ bị xử phạt hành chính theo khoản 2 Điều 17 Nghị định 167/2013 trong trường hợp sau:

Không thông báo ngay cho cơ quan có thẩm quyền về việc mất, hư hỏng hộ chiếu hoặc giấy tờ khác có giá trị thay hộ chiếu sẽ bị xử phạt từ 500.000 đến 2 triệu đồng.

Theo Thông tư 29/2016/TT-BCA, mất hộ chiếu thì các bạn phải trình báo với cơ quan quản lý xuất nhập cảnh nơi gần nhất trong 48 giờ để hủy giá trị sử dụng của hộ chiếu đã mất.

=> Mất hộ chiếu nhưng không thông báo trong thời gian quy định sẽ bị xử phạt hành chính. Nếu đã thực hiện theo quy định của pháp luật thì bạn hoàn toàn được xin cấp lại mà không bị phạt.

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Số hộ chiếu có bị thay đổi khi cấp lại?Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết liên quan tại mục Hành chính, mảng Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

  • Từ chối tiêm vaccine Covid-19, có bị phạt?
  • Lưu ý khi tiêm Vaccine AstraZeneca
  • Sau khi tiêm vắc xin covid 19 thì nên làm gì?
  • Sau khi tiêm vacxin có được uống rượu không?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *